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MAELEZO YA WAZIRI

Tatizo la dawa za kulevya linaathiri nyanja zote zikiwemo afya, jamii, uchumi,  
siasa pamoja na ulinzi na usalama wa nchi yetu. Kwa kutambua athari  
zinazosababishwa na tatizo la dawa za kulevya, Serikali ya Jamhuri ya  
Muungano wa Tanzania ya awamu ya tano chini ya uongozi wa Dkt. John  
Pombe Joseph Magufuli ilipendekeza Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na  
Dawa za Kulevya Na.5 ya Mwaka 2015 ambayo ilipitishwa na Bunge na kuanza  
kutumika mwezi Septemba 2015.  

Pamoja na kutunga sheria na jitihada zingine, nchi yetu iliendelea kukabiliwa  
na biashara na matumizi ya dawa za kulevya. Dawa ya kulevya inayotumika  
zaidi nchini ni bangi ikifuatiwa na heroin, viyeyushi, mirungi na cocaine. Katika  
siku za hivi karibuni kumekuwa na ongezeko la matumizi mabaya ya dawa tiba  
zenye asili ya kulevya. Aidha, serikali ilibaini kuwepo kwa uingizaji, utunzaji na  
utumiaji holela wa kemikali bashirifu unaoweza kusababisha uchepushaji wa  
kemikali hizo na kuweza kutengeneza dawa za kulevya.

Kwa kutambua ukubwa wa athari zinazosababishwa na tatizo la dawa za kulevya,  
Serikali kwa kushirikiana na wadau wa ndani na nje imefanya jitihada  
mbalimbali za kukabiliana na tatizo hilo. Jitihada hizo ni pamoja na kuimarisha  
ukusanyaji wa taarifa za kiintelijensia; ukamataji wa wauzaji na wasambazaji  
wakubwa wa dawa za kulevya na kuwachukulia hatua wasiofuata taratibu za  
uingizaji, utunzaji, usambazaji na utumiaji wa kemikali bashirifu.  Aidha, elimu 
ilitolewa kwa umma juu ya tatizo la dawa za kulevya na kuendeleza utoaji wa  
tiba kwa waathirika.  

Serikali ilikamilisha maboresho na marekebisho ya Sheria ya Kudhibiti na  
Kupambana na Dawa za Kulevya Na. 5 ya mwaka 2015 kwa Sheria Na. 15 ya  
mwaka 2017. Maboresho haya yameongeza nguvu katika kudhibiti na  
kupambana na dawa za kulevya.

Hatua zinazochukuliwa na Serikali katika kupambana na dawa za kulevya  
kupitia wadau wake zimeleta matokeo chanya yakiwemo kukamatwa kwa kiasi  
kikubwa cha dawa za kulevya, kukamatwa kwa wasambazaji papa wa dawa za  
kulevya hapa nchini na Duniani kwa ujumla na kuongezeka kwa vituo  
vinavyotoa huduma kwa waraibu.

Napenda kutumia nafasi hii kuwapongeza wadau wote kwa kutoa ushirikiano  
katika kukabiliana na tatizo la dawa za kulevya nchini. Kwakuwa tatizo la dawa  
za kulevya ni mtambuka na linahitaji ushirikiano wa wadau mbalimbali kuanzia 
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ngazi ya familia, jamii na Taifa kwa ujumla,  ni wajibu wa kila mmoja kwa nafasi 
yake kuchukua hatua kukabiliana na tatizo la dawa za kulevya nchini.

Jenista Joakim Mhagama (Mb)
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu

(Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu)
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DIBAJI

Kifungu cha 60 cha Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya  
Na. 5 ya Mwaka 2015, kama ilivyorekebishwa na Sheria Na. 15 ya mwaka 2017  
kinaielekeza Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya  
kuandaa na kuiwasilisha bungeni Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya ya kila  
mwaka. Taarifa hii inaonesha hali ya tatizo la dawa za kulevya na jitihada  
zilizofanyika katika kukabiliana nalo kwa mwaka 2017.

Taarifa hii imegawanyika katika sura kuu nne. Sura ya kwanza inaeleza  
maboresho na marekebisho ya sheria inayoongeza nguvu katika mapambano  
dhidi ya dawa za kulevya. Sura ya pili inaelezea mwenendo wa tatizo la dawa za  
kulevya duniani, aina za dawa zinazotumika zaidi zikiwemo dawa zenye asili  
ya mimea na dawa za viwandani kulingana na upatikanaji wa dawa hizo katika  
maeneo husika. Sura hii pia inaelezea maambukizi ya magonjwa mbalimbali  
kwa watumiaji wa dawa za kulevya. 

Sura ya tatu imejikita kwenye kuelezea tatizo la dawa za kulevya nchini pamoja  
na jitihada zilizofanyika kudhibiti biashara haramu ya dawa za kulevya,  
usambazaji na matumizi ya dawa hizo pamoja na udhibiti wa kemikali bashirifu.  
Aidha, takwimu za watumiaji wa dawa za kulevya na madhara yatokanayo na  
dawa za kulevya vimeainishwa. Sura hii pia imeeleza uelimishaji na tiba  
inayofanyika kwa waathirika wa dawa za kulevya nchini.

Sura ya nne inakamilisha taarifa hii kwa kuainisha changamoto na mikakati ya  
kukabiliana na changamoto hizo katika udhibiti na mapambano dhidi ya tatizo  
la dawa za kulevya nchini kwa mwaka 2017.

Mwisho napenda kuchukua fursa hii kutoa shukran zangu za dhati kwa wadau  
wote waliowasilisha taarifa za mapambano dhidi ya dawa za kulevya katika  
maeneo yao ambazo zilifanikisha uandaaji wa taarifa hii. 

Rogers William Siyanga
KAMISHNA JENERALI

MAMLAKA YA KUDHIBITI NA 
KUPAMBANA NA DAWA ZA KULEVYA 
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SURA YA KWANZA

1 Utangulizi
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya (Drug Control and  
Enforcement Authority) ilianzishwa chini ya Kifungu cha 3 cha Sheria ya  
Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Na. 5 ya Mwaka 2015. Mamlaka  
ilianza kazi rasmi mwezi Februari, 2017 baada ya kuteuliwa Kamishna Jenerali  
ikiwa na majukumu ya kufafanua, kuhamasisha, kuratibu na kutekeleza hatua  
zote zinazoelekezwa katika udhibiti wa dawa za kulevya. 

Katika kutekeleza majukumu yake, Mamlaka imepewa uwezo wa kukamata,  
kupekua na kupeleleza  makosa yanayohusiana na dawa za kulevya kwa  
kushirikiana na vyombo vingine vya dola ili kuongeza ufanisi wa udhibiti wa  
dawa za kulevya. Katika kupambana na tatizo hili, Mamlaka inazingatia  
misingi mikuu mitatu (3) ambayo ni kupunguza uingizaji na usambazaji wa  
dawa za kulevya nchini (supply reduction); Kupunguza uhitaji wa dawa za  
kulevya nchini (demand reduction) na kupunguza madhara yatokanayo na  
matumizi ya dawa za kulevya (harm reduction). 

1.1 Maboresho na Marekebisho ya Sheria 
Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Na. 5 ya 2015 ilitungwa  
na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwezi Aprili mwaka 2015 na  
ilianza kutumika tarehe 15 Septemba, 2015. Baada kutumika kwa takribani  
miaka miwili kulijitokeza changamoto nyingine za kisheria ambazo ama  
zilisahaulika kufanyiwa kazi au zilijitokeza wakati wa utekelezaji wake hivyo  
kuathiri juhudi za kupambana na kudhibiti dawa za kulevya nchini ikiwemo  
udhibiti wa uchwepushaji na uingizaji usio halali wa kemikali bashirifu.  
Kutokana na changamoto hizi Sheria hii ilifanyiwa marekebisho kupitia  
Sheria ya marekebisho ya Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za  
Kulevya namba 15 ya mwaka 2017 (Drug Control and Enforcement  
[Amendment] Act No. 15 of 2017) ambayo ilianza kufanya kazi tarehe 01  
Desemba, 2017 kwa kutangazwa kwenye gazeti la Serikali Na. 48/2017. Baadhi  
ya mapungufu na marekebisho yake ni kama ifuatavyo:-

1.1.1 Sheria kuwa kimya katika masuala ya kihalifu na kutoweka adhabu 
  kwa baadhi ya makosa
Katika kushughulikia kesi zinazohusiana na dawa za kulevya ilibainika kuwa  
kuna mapungufu kwenye Sheria kwa kutoharamisha baadhi ya vitendo vya  
kihalifu na kutotoa adhabu kwa baadhi ya vifungu vinavyounda makosa. Mfano,  
kuchepusha au kushughulika isivyo halali na kemikali bashirifu; kuwaweka watu  
rehani kwa ajili ya biashara ya dawa za kulevya; baadhi ya vifungu  
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kutotengeneza makosa kutokana na makatazo au wajibu uliowekwa kisheria 
na baadhi ya vifungu vya Sheria kutengeneza makosa bila kuweka ukomo wa  
adhabu za chini hivyo kuwepo uwezekano wa kutumika vibaya kwa kutolewa  
adhabu zisizoendana na ukubwa wa kosa.
 
Marekebisho ya sheria yametengeneza makosa mapya ili kuziba mianya 
iliyokuwa wazi bila kushughulikiwa na sheria pamoja na kuweka adhabu kwa  
baadhi ya makosa yasiyokuwa na adhabu.

1.1.2. Mamlaka kutokuwa na uwezo wa kumiliki na kutumia silaha
Wafanyabiashara wa dawa za kulevya humiliki silaha ili kujiwekea kinga ya  
ulinzi wakati wote hivyo kufanya mazingira ya kiutendaji ya Mamlaka kuwa  
hatarishi wakati wa utekelezaji wa majukumu yao. Awali Mamlaka ilikuwa  
ikiomba msaada askari wenye silaha kutoka vyombo vingine vya ulinzi wakati  
wa kufanya operesheni zake. Utaratibu huu ulilazimu operesheni za Mamlaka  
kujulikana kwa watendaji wengi hivyo kusababisha uvujishaji wa siri kwa  
watendaji wasio waadilifu na kuathiri operesheni. Aidha, baadhi ya taarifa  
zilipatikana nyakati za usiku na kuhitaji utekelezaji wa haraka, maafisa wa  
Mamlaka ama walijitoa muhanga na kuhatarisha maisha yao au kughairisha  
ukamataji na hivyo kutoa mwanya kwa wafanyabiashara wa dawa za kulevya  
kuendelea kufanya biashara hizo kwa uhuru. Marekebisho yaliyofanyika ni  
kuipa uwezo Mamlaka kumiliki na kutumia silaha.

1.1.3. Sheria kutoipa Mamlaka nguvu ya kuchunguza makosa mengine  
 yanayohusiana na dawa za kulevya
Kifungu cha 4 cha Sheria kinaelezea Mamlaka au mambo ambayo Mamlaka ya  
Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya ingeweza kuyashughulikia. Hata  
hivyo kifungu kidogo cha (2) aya (f) hakikuweka bayana uwezo wa Mamlaka  
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya kushughulikia makosa  
mengine inayokutana nayo wakati wa upelelezi wa kesi zake kama vile kughushi 
na utakatishaji wa fedha haramu. Marekebisho ya sheria yameipa Mamlaka  
nguvu ya kupeleleza/kushugulikia makosa mengine yanayojitokeza wakati wa  
ushughulikiaji/uchunguzi wa makosa yotokanayo na dawa za kulevya.

1.1.4. Mamlaka kutokuwa na uwezo wa kufanya uchunguzi wa sayansi jinai
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya imepewa uwezo  
wa kuzuia, kubaini na kuchunguza matumizi mabaya ya dawa za binadamu  
na kemikali ambazo zimeorodheshwa katika dawa zinazodhibitiwa. Ili iweze  
kufanya hayo Mamlaka ilihitaji kuwa wa wataalamu na maabara yenye uwezo na  
nguvu ya kisheria ya kuchunguza sampuli za dawa na kemikali hizo ili  
kurahisisha na kuharakisha upelelezi wa kesi. Upungufu kisheria ulikwamisha  
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jitihada hizi. Marekebisho ya sheria yaliyofanyika yameipa Mamlaka uwezo wa  
kufanya uchunguzi wa sayansi jinai.
 
1.1.5. Mamlaka kutokuwa na uwezo wa kupata taarifa toka taasisi nyingine
Mamlaka katika kutekeleza majukumu yake ya kudhibiti dawa za kulevya,  
kemikali bashirifu na dawa tiba zenye asili ya kulevya ilihitaji kuwa na mfumo  
wa kupata au kubadilishana taarifa au kufanya mashauriano na taasisi nyingine  
zinazohusiana na utoaji wa vibali vya kuingiza nchini dawa na kemikali hizo.  
Kukosekana kwa kifungu cha Sheria kinachowezesha mashauriano  
kulisababisha kuwepo kwa matumizi mabaya ya dawa au kemikali ikiwemo  
uchepushaji wa kemikali bashirifu kwa ajili ya utengenezaji wa dawa za kulevya.  
Marekebisho ya sheria yaliyofanyika yaliipa Mamlaka uwezo wa kupata taarifa  
toka taasisi nyingine ili kufanikisha mapambano dhidi ya dawa za kulevya.

1.1.6. Kamishna Jenerali kutokuwa na uwezo wa kuzuia akaunti za  
 watuhumiwa
Sheria haikumpa uwezo Kamishna Jenerali wa kuweka zuio au kushikilia  
akaunti za benki za watuhumiwa wa dawa za kulevya suala ambalo liliathiri  
utendaji kazi wa Mamlaka kwa kuongeza mwanya wa watuhumiwa kutorosha  
au kuhamisha fedha kwa haraka wakati wa uchunguzi. Katika kuchunguza  
mashauri ya mali na mazalia ya uhalifu Kamishna Jenerali alimtegemea Inspekta  
Jenerali wa Polisi au Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai kuweka zuio hilo. Baada  
ya marekebisho ya sheria. Kamishna Jenerali amepewa mamlaka ya kuzuia au  
kufungia akaunti ya mtuhumiwa kwa muda maalum.

1.1.7. Dhamana kwa watuhumiwa wa dawa za kulevya
Kabla ya marekebisho Sheria iliruhusu kutolewa dhamana kwa watuhumiwa  
wa dawa za kulevya zenye uzito wa  chini ya gramu 200 kwa dawa za kulevya  
za viwandani ambazo ni heroin na cocaine na chini ya kilo 100 kwa bangi na  
mirungi. Kiwango hicho ni kikubwa ikilinganishwa na madhara yanayoweza  
kusababishwa na wingi wa dawa hizo. Matokeo yake wafanyabiashara wa dawa  
hizo walibuni mbinu ya kugawa dawa katika mafungu madogo madogo  
yasiyozidi gramu 200 wakijua kuwa endapo watakamatwa basi watapata  
dhamana kwa urahisi kutokana na kigezo cha uzito, hivyo kuweza kuendelea na  
biashara zao na kuvuruga ushahidi wa kesi zao. 

Aidha, kuna baadhi ya makosa makubwa ambayo hayakujumuishwa kwenye  
makatazo ya kutopata dhamana. Sheria kabla ya marekebisho ilitoa dhamana  
kwa makosa makubwa ya kumiliki mitambo kwa lengo la kutengeneza dawa za 
kulevya, kufadhili biashara ya dawa za kulevya na kuwaingiza watoto kwenye  
biashara na matumizi ya dawa za kulevya. Makosa haya ni makubwa zaidi  
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pengine hata kuzidi ya kusafirisha dawa za kulevya. 

Marekebisho ya sheria yalihuisha vigezo vya utoaji wa dhamana kwa makosa 
ya dawa za kulevya ili kuendana na hali halisi inayolenga kukomesha biashara  
ya dawa za kulevya nchini. Mfano, watuhumiwa wanaowahusisha watoto  
katika biashara na matumizi ya dawa za kulevya; kuwaweka rehani watanzania  
kwa minajili ya biashara ya dawa za kulevya; wanaofadhili biashara ya dawa za  
kulevya na kumiliki mitambo hawatapata dhamana. Aidha, watuhumiwa wote  
watakaokutwa na kiwango cha zaidi ya gramu 20 kwa cocaine na heroin, kilo 20  
kwa bangi na mirungi na kilo 30 au lita 30 za kemikali bashirifu yabisi na  
kimiminika hawatapata dhamana.

1.1.8. Mrundikano wa kesi Mahakama Kuu
Baada ya marekebisho ya Sheria Na. 3 ya Mwaka 2016 yaliyorekebisha Sheria  
ya Uhujumu Uchumi Sura ya 200, kesi zote za dawa za kuleva zikiwemo zenye  
uzito mdogo zilifanywa kuwa makosa ya uhujumu uchumi na hivyo kusikilizwa  
Mahakama Kuu na kusababisha mrundikano Mahakama kuu. Hivyo, kulikuwa  
kuna haja ya kufanya marekebisho kwenye Sheria ya Kudhibiti na Kupambana  
na Dawa za Kulevya ili kuondoa tatizo hilo.

Marekebisho ya Sheria yaliruhusu Mahakama za chini kusikiliza mashauri ya  
dawa za kulevya zenye uzito mdogo kwa kuanzisha kifungu kipya kilichoainisha  
makosa yanayohusisha dawa zenye uzito mdogo.

1.1.9. Mapungufu yanayotokana na sehemu ya utaifishaji mali
Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Na. 5 ya mwaka 2015  
iliweka utaratibu wa kufuatwa katika utaifishaji mali na kuitambua Sheria ya  
Utaifishaji Mali (The Proceeds of Crime Act), sura ya 256. Hata hivyo katika  
utekelezaji wa sehemu hii yalibainika mapungufu mengi kama ifuatavyo:

a) Kabla ya marekebisho sheria iliongelea utaifishaji wa mali zilizopatikana  
 au kutumika katika biashara ya usafirishaji wa dawa za kulevya lakini  
 iliacha nje mali nyingine mfano za mtu aliyezipata kihalali lakini  
 akazitumia kufadhili biashara ya dawa za kulevya. 

b) Kabla ya marekebisho sheria iliangalia mali za watuhumiwa tu na kuacha  
 mali za washirika wake katika biashara ya dawa za kulevya.

c) Kifungu cha 49 (4) kilisema mali haitataifishwa endapo ilipatikana si  
 zaidi ya miaka 5 tangu tarehe ya kushtakiwa kwa makosa ya usafirishaji  
 haramu wa dawa za kulevya. Ukweli ni kwamba muda huo ni mfupi  
 sana.
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Marekebisho ya sheria yameruhusu kuweka mfumo mzuri wa ushughulikiaji na  
taratibu za utaifishaji wa mali na mazalia ya uhalifu, ikiwemo utaifishaji kwa njia  
ya Kiutawala (Administrative Forfeiture) na Kimahakama (Judicial Forfeiture).  
Pia muda wa mali inayoweza kutaifishwa umeongezwa kutoka miaka mitano  
mpaka kumi pamoja na kuhusisha mali za washirika katika biashara ya dawa za  
kulevya 
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SURA YA PILI

2 TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA DUNIANI

 2.1 Utangulizi
Kulingana na Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya Duniani ya mwaka 2017  
inakadiriwa kuwa mwaka 2015 takriban watu wazima wapatao milioni 250  
ambao ni sawa na asilimia tano ya watu wote duniani walitumia dawa za  
kulevya na kati yao watu milioni 29.5 walipata matibabu kutokana na matatizo  
yanayoambatana na matumizi ya dawa hizo. Aidha, vifo vinavyozuilika  
vipatavyo 190,000 vinakadiriwa kutokea duniani kutokana na matumizi ya dawa  
za kulevya hasa za jamii ya afyuni. Dawa za kulevya pia zimekuwa zikiathiri afya  
kwa kuongeza maambukizi ya VVU, homa ya ini na kifua kikuu. Matibabu  
stahili kwa watumiaji wa dawa za kulevya ni changamoto kwani takwimu  
zinaonesha ni mraibu mmoja tu kati ya sita anayeweza kupatiwa matibabu kwa  
mwaka. Hali hii inatokana na ufinyu wa huduma za matibabu kwa waraibu.

Kwa upande wa matumizi ya dawa za kulevya duniani, bangi iliongoza kwa  
matumizi, ikifuatiwa na dawa za jamii ya afyuni “opioids” kama vile heroin  
na fentanyl; dawa za jamii ya amfetamini; ecstasy na cocaine. Aidha, dawa za  
kutengenezwa kwenye maabara haramu zilitawala zaidi soko la nchi  
zilizoendelea na Bara la Asia kuliko nchi za Afrika. 

Sura hii inaainisha matumizi na uzalishaji wa dawa za kulevya zilizotawala  
soko la dunia, makundi ya watumiaji wa dawa za kulevya na maambukizi ya  
magonjwa, ukamataji wa dawa za kulevya pamoja na uhalifu unaoambatana na  
biashara ya dawa za kulevya.

2.2 Matumizi na Uzalishaji wa Dawa za Kulevya Duniani

1. Bangi 
Bangi imeendelea kuwa dawa ya kulevya inayotumika zaidi ambapo mwaka  
2014 ilikadiriwa kutumiwa na takriban watu milioni 183 duniani. Baadhi ya  
nchi zimeruhusu matumizi ya bangi kwa ajili ya matibabu tu na wengine kwa  
ajili ya matibabu na starehe. Kwa mfano, mwaka 2013 Serikali ya Uruguay  
ilikuwa nchi ya kwanza duniani katika zama hizi iliyopitisha sheria iliyoruhusu  
kilimo, utengenezaji, usambazaji na uvutaji bangi.  Taratibu na kanuni  
mbalimbali ziliwekwa kusimamia matumizi ya bangi kama tiba, soko la bangi  
na usambazaji wa bangi ya kuvuta kwenye vituo vya uuzaji pamoja na kuwasajili 
wavutaji.
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Vilevile, nchi ya Marekani iliruhusu majimbo yake nane kutoa leseni ya kulima 
na kuuza bangi kwa matumizi ya matibabu na starehe kati ya mwaka 2012 hadi  
2016.  Kumekuwa na ongezeko la ujumla la matumizi ya bangi nchini Marekani,  
lakini maeneo ambayo uvutaji bangi umehalalishwa matumizi yameongezeka  
kwa watu wazima wenye kipato cha chini ikilinganishwa na maeneo ambako  
haijaruhusiwa. 

Aidha, kumeibuka dawa za kulevya mbalimbali zilizotengenezwa kwenye  
viwanda au maabara haramu kwa kuiga baadhi ya kemikali zinazopatikana  
kwenye mmea wa bangi zikijulikana kama “cannabinoids”. Dawa hizi ambazo  
nyingi zina nguvu zaidi ya bangi ya mimea zinapatikana kwa majina mengi  
zikiwa na aina na viwango tofauti vya kemikali zimekuwa zikileta taharuki  
katika jamii kutokana na madhara ambayo watumiaji huyapata ikiwemo vifo.  
Dawa hizi ziinaelezewa zaidi kwenye kipengele cha kundi la Dawa Mpya za  
Kulevya.

2. Dawa za kulevya jamii ya afyuni (opioids)
Kundi hili la dawa za kulevya lilifuatia kwa matumizi duniani katika mwaka  
2014 likikadiriwa kuwa na watumiaji milioni 53. Dawa za jamii ya afyuni   
huhusisha dawa za asili za heroin, morphine, codeine na thebaine zitokanazo na  
utomvu wa afyuni; oxymorphone, hydrocodone, oxycodone na hydromorphone  
zitokanazo na uchakataji wa codeine na morphine pamoja na kundi la tatu la  
dawa zinazotengenezwa za methadone, tramadol,  fentanyl na meperidine. 

Matumizi ya dawa za kulevya za jamii ya afyuni yanaongoza kwa  
kusababisha maradhi na vifo ambavyo vinazuilika. Asilimia 70 ya maradhi  
mbalimbali yatokanayo na matumizi ya dawa za kulevya yalitokana na matumizi  
ya dawa za kulevya za jamii ya afyuni. Robo ya vifo vyote vitokanavyo na  
matumizi ya dawa za kulevya duniani hutokea nchini Marekani kutokana na  
matumizi ya dawa za kulevya jamii ya afyuni. Vifo vinavyotokana na kuzidisha  
dozi vimeongezeka mara tatu zaidi katika kipindi cha mwaka 1999 hadi 2015  
kutoka vifo 16,849 hadi 52,404 kwa mwaka. Vifo hivyo viliongezeka kwa  
asilimia 11.4 mwaka 2016 kikiwa ni kiwango ambacho hakijawahi kufikiwa na  
vilizidi vile vinavyotokana na ajali za barabarani na vurugu nyingine nchini  
humo.

Ikilinganishwa na mwaka 2015, mwaka 2016 kulikuwa na ongezeko la theluthi  
moja zaidi ya afyuni iliyozalishwa duniani. Ongezeko hili lilitokana na matumizi  
ya mbinu za kisasa katika kilimo cha mimea ya afyuni nchini Afghanstan  
iliyozalisha tani 6,380 bila kuongeza ukubwa wa mashamba. Mwaka 2015  
kulikuwa na ongezeko la heroin iliyokamatwa katika nchi za Amerika ya  
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Kaskazini.  Ongezeko hili liliambatana na matumizi makubwa ya heroin na vifo  
vilivyotokana na matumizi yake.

3. Metamfetamini
Baada ya dawa za kulevya jamii ya afyuni, dawa za kulevya zinazofuata kwa  
kusababisha madhara kwa watumiaji ni zile za jamii ya amfetamini zikiwa na  
wastani wa watumiaji milioni 37 duniani. Katika dawa za jamii ya amfetamini,  
metamfetamini iliongoza kwa matumizi kutokana na ongezeko la watumiaji  
wanaotafuta matibabu ya uraibu wa dawa hiyo. Kiasi kikubwa cha  
metamfetamini huzalishwa kwenye maabara na viwanda haramu vilivyo katika  
nchi za Mashariki mwa Bara la Asia. 

Ukamataji wa dawa za kulevya za jamii ya amfetamini uliongezeka mara mbili  
katika kipindi cha miaka mitano (5) kabla ya mwaka 2015 na mwaka huo kiasi  
kilichokamatwa kilifikia tani 191. Katika dawa za jamii ya amfetamini,  
metamfetamini ndiyo dawa iliyokamatwa kwa wingi zaidi ikifikia asilimia 61  
hadi 80 ya ukamataji wote uliofanywa kwa mwaka katika kipindi cha mwaka  
2010 hadi 2015. Nchi za Asia ya Kusini na Kusini Mashariki pamoja na Oceania  
zilionesha ongezeko la matumizi ya metamfetamini likidhihirishwa na ongezeko 
la watumiaji waliokuwa wanapatiwa matibabu ya uraibu wa dawa hiyo. Tofauti  
na metamfetamini, amfetamini inapatikana katika maeneo machache zaidi  
hususani Mashariki ya Kati, Ulaya ya Magharibi na Ulaya ya Kati.

4. MDMA (3,4-methylenedioxy-methamphetamine)
Dawa hii inafahamika zaidi kama “ecstasy”, “molly”, “mandy”,  “superman” ikiwa  
katika kundi la dawa za kulevya za jamii ya amfetamini zinazotengenezwa katika  
umbo la vidonge kwenye  viwanda au maabara haramu. Mara nyingi dawa hii  
huchanganywa na dawa nyingine za kulevya na kuhatarisha zaidi afya ya  
watumiaji au kusababisha vifo.  Inakadiriwa kuna watumiaji wapatao milioni  
22 duniani waliotumia dawa hii katika mwaka 2014 kiasi ambacho kinazidi  
watumiaji wa cocaine ambao walikuwa milioni 17 kwa mwaka huo. Kumekuwa  
na uingizwaji wa aina mbalimbali za dawa hizi kwenye soko la dawa za kulevya  
ambapo zimegawanyika katika makundi matatu. Kuna Ecstasy zisizo au zenye  
kiwango kidogo cha MDMA, nyingine zenye kiwango kikubwa cha MDMA  
na ecstasy zinazouzwa kwa majina mbalimbali. Nchi za Ulaya zimekumbwa na  
tatizo la ecstasy zenye viwango vikubwa vya MDMA ambapo vyombo vya dola  
vimeweza kugundua uzalishaji mkubwa wa MDMA.

5. Cocaine
Cocaine ambayo hutokana na mmea wa coca unaolimwa katika mabara ya  
Amerika imeendelea kutumika katika sehemu nyingi duniani ambapo katika  
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mwaka 2014 ilikadiriwa kuwa na watumiaji milioni 17. Matumizi ya cocaine  
yameongezeka katika nchi za Amerika ya Kaskazini hususani nchini Marekani.  
Vifo vinavyotokana na kuzidisha dozi ya cocaine viliongezeka nchini humo  
katika kipindi cha mwaka 2012 hadi 2015. Ongezeko la vifo hivyo vilitokana na  
matumizi ya mchanganyiko wa cocaine na dawa za kutengenezwa za jamii ya  
afyuni.

Katika kipindi cha mwaka 2013-2015 kilimo cha mimea ya coca kiliongezeka  
kwa asilimia 30 hasa katika nchi ya Colombia. Kiasi cha tani 1,125 cha cocaine  
kilizalishwa mwaka 2015 kikiwa ni ongezeko la asilimia 25 ya kiasi  
kilichozalishwa mwaka 2013. Hali hiyo ilienda sambamba na ongezeko la soko  
la dawa hiyo katika nchi za Ulaya na Amerika ya Kaskazini. Utafiti uliofanyika  
katika nchi za Ulaya ulibaini ongezeko la matumizi ya cocaine kwa asilimia 30  
katika kipindi cha mwaka 2011 hadi 2016. Kiasi cha cocaine kilichokamatwa  
duniani pia kiliongezeka kwa asilimia 30 na kufikia tani 864 mwaka 2015 pekee,  
kiwango ambacho hakijawahi kufikiwa. Amerika ya Kaskazini ilikamata tani 141  
za cocaine ikiwa ni ongezeko la asilimia 40 na Ulaya ilikamata jumla ya tani 84  
ikiwa ni ongezeko la asilimia 35.

Soko la cocaine liliendela kuongezeka kwa kiasi kidogo katika nchi za bara  
Asia. Hali hii inathibitika kwa ukamataji mkubwa uliofanyika kwenye nchi za  
Sri Lanka ambapo kilo 900 zilikamatwa mwaka 2016 na kilo 500 zikikamatwa  
nchini Djibout katika mwaka 2017 zikidhaniwa kusafirishwa kwenda barani  
Asia. Ukamataji wa kilo 500 nchini Djibout ulikuwa ni ukamataji mkubwa zaidi  
uliowahi kufanyika kwa mara moja katika eneo la Mashariki ya Afrika tangu  
mwaka 2014. Mwaka 2015 kulikuwa na ongezeko la asilimia 40 ya ukamataji  
cocaine katika nchi za Bara la Asia ikilinganishwa na mwaka 2014. Maeneo  
yaliyoongoza kwa ukamataji wa cocaine Barani Asia ni Asia ya Mashariki  
iliyokuwa na asilimia 56 na Mashariki ya Kati asilimia 40.  

6. Dawa mpya za kulevya-NPS
Dawa mpya za kulevya hazidhibitiwi na Mikataba ya Kimataifa ya mwaka 1961  
na 1971 kama ilivyo kwa dawa nyingine za kulevya. Watengenezaji huiga  
kemikali zilizo kwenye dawa za kulevya zinazodhibitiwa kimataifa kama bangi,  
cocaine, heroin, LSD, MDMA (ecstasy) na metamfetamini. Dawa hizi  
hutambulika kama vilevi halali yaani “legal highs”, dawa zinazotumika kuogea  
“bath salts” na kemikali za utafiti “research chemicals” ili kuficha ukweli na  
kukwepa mkono wa sheria. 

Nyingi ya dawa hizi si mpya bali zimeingia sokoni hivi karibuni. Sehemu kubwa  
ya dawa hizi ziliwahi kutumika kwenye tiba hapo awali zikapigwa marufuku au  
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kutumika kwenye tafiti mbalimbali. Baadaye ziliingizwa kwenye soko la  
watumiaji waliotaka kujistarehesha pasipo kufuata sheria. Watengenezaji  
huchanganya kemikali mbalimbali kulingana na matakwa yao bila kujali  
madhara yanayoweza kumpata mtumiaji na kuzifanya kuwa dawa hatari zaidi  
kwa watumiaji hao. Pamoja na hatari hiyo hakuna tafiti za kisayansi za  
kutosha zinazoelezea madhara ya kemikali hizi kwa watumiaji na jamii kwa  
ujumla hivyo kufanya udhibiti kuwa mgumu. Baadhi ya dawa hizo ni bangi ya  
kutengenezwa “synthetic cannabinoids”, dawa zinazofanana na cathinone  
inayopatikana kwenye mirungi “synthetic cathinones”, dawa za jamii ya  
aminoindanes, pamoja na dawa zinazotokana na mimea kama mirungi (Catha  
edulis) na kratom (mitragyna speciosa Korth) 

Soko la dawa mpya za kulevya linabadilika kila wakati kutokanana uwepo wa  
dawa nyingi mpya zinazotengenezwa kila uchao zikitengenezwa kwa kutumia  
kemikali ambazo hubadilishwa mara kwa mara. Kati ya mwaka 2009 na 2016  
nchi 106 duniani zilitoa taarifa ya kuibuka kwa dawa mpya za kulevya zipatazo  
739 kwa Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Dawa za Kulevya na  
Uhalifu (UNODC). Dawa hizi huibuka ghafla kwenye soko na baada ya muda  
mfupi hupotea katika kukwepa udhibiti wake. Dawa hizi hupatikana kwa urahisi  
na kwa bei nafuu zaidi ya dawa za kulevya zilizozoeleka. Takwimu zinaonesha  
kumekuwa na ongezeko la dawa mpya sokoni kutoka dawa 260 mwaka 2012  
hadi 483 mwaka 2015.

Aidha, katika kipindi cha mwaka 2009 hadi 2015 kumekuwa na wastani wa  
dawa mpya zipatazo 80 kila mwaka katika soko la kimataifa hatua iliyosababisha  
baadhi ya dawa hizo kuanza kudhibitiwa kimataifa. Pia, katika kipindi cha  
kuanzia mwaka 2013 dawa nyingine mpya za kulevya zipatazo 60 zilitoweka  
kwenye soko. Kutoweka huku kunaweza kutokana na kutoweza kugundulika  
katika maabara na kuwa hazifahamiki kwa wengi hivyo hazitolewi taarifa za  
uwepo wake.

Dawa za kutengenezwa hazihitaji kuwa na maeneo maalum ya kuzalishia kama  
ilivyo kwa dawa zinazotokana na mimea ya coca na afyuni ambazo hulimwa.  
Hivyo hakuna takwimu halisi zinazoonesha kiasi cha dawa hizi kilichozalishwa  
duniani. Hatahivyo, takwimu za ukamataji zinaonesha ongezeko la uzalishaji wa  
dawa mpya za kulevya za kutengenezwa ambapo kiasi cha tani 57 kilikamatwa  
katika mwaka 2015. 
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2.3 Watumiaji wa Dawa za Kulevya

1. Maambukizi ya Homa ya ini na VVU
Katika makundi ya watumiaji wa dawa za kuleya, wajidunga ndio wanaoongoza  
kwa kuathirika zaidi kiafya. Kwani kati ya wajidunga milioni 12 wanaokadiriwa  
kuwepo duniani zaidi ya nusu ambao ni takribani wajidunga milioni 6.1  
wanaishi na virusi vya homa ya ini aina C, moja ya nane kati yao ambao ni watu  
milioni 1.6 wanaishi na maambukizi ya VVU na wengine milioni 1.3 wakiwa  
na maambukizi yote mawili ya VVU na homa ya ini aina C. Vilevile, vifo kwa  
watumiaji wa dawa za kulevya wenye maambukizi ya homa ya ini aina C ni vingi  
zaidi ambapo vimekadiriwa kufikia 222,000 ikilinganishwa na 60,000 kwa wenye  
maambukizi ya VVU. Ingawa hivi karibuni kumekuwa na dawa za kupunguza  
makali ya virusi vya homa ya ini aina C bado tiba hiyo haiwanufaishi wengi kwa  
kuwa ni ghali.

2. Maambukizi ya ugonjwa wa kifua kikuu
Ugonjwa wa kifua kikuu ni moja ya maradhi yanayowapata zaidi watumiaji wa  
dawa za kulevya kuliko watu wengine. Katika tafiti zilizofanyika katika nchi za  
Ulaya, Asia na Amerika ilikadiriwa asilimia nane (8) ya wajidunga wa dawa za  
kulevya walikutwa na ugonjwa huo ikilinganishwa na wastani wa asilimia 0.2  
ya maambukizi katika jamii. Ni rahisi zaidi kwa wajidunga wanaoishi na VVU  
kuambukizwa ugonjwa wa kifua kikuu.  Ugonjwa wa kifua kikuu unaongoza  
kwa kusababisha vifo kwa wajidunga wanaoishi na VVU. Sababu nyingine  
zinazochangia ongezeko la ugonjwa wa kifua kikuu kwa watumiaji wa dawa za  
kuleya ni kuwa na afya dhoofu, umasikini na utumikiaji wa vifungo jela.  
Watumiaji wa dawa za kulevya wenye ugonjwa wa kifua kikuu ni vigumu  
kunufaika na tiba yake ambayo huchukua muda mrefu na ina masharti mengi  
ikizingatiwa kuwa pamoja na kuwa na ugonjwa huo wanaweza kuwa na  
maambukizi ya VVU, homa ya ini, magonjwa ya afya ya akili pamoja na uraibu  
wa dawa za kulevya.

3. Matumizi ya dawa za kulevya kwa wafungwa
Dawa za kulevya pia hutumika kwenye magereza. Tafiti zinaonesha wastani  
wa mfungwa mmoja kati ya watatu waliwahi kutumia dawa za kulevya. Bangi  
inaongoza kwa matumizi ikifuatiwa na heroin. Asilimia kumi (10) ya  
wafungwa waliwahi kutumia heroin wakiwa kifungoni. Wajidunga  
wanapofungwa huongeza hatari ya magonjwa ambukizi kwa njia ya damu  
kutokana na uhaba wa sindano safi katika mazingira ya jela na kuongeza  
maambukizi ya VVU miongoni mwao na jamii inayowazunguka. 
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4. Matumizi ya dawa za kulevya kwa wanawake 
Ingawa idadi ya wanaume wanaotumia dawa za kulevya ni mara mbili au zaidi  
ya wanawake, wanawake huathirika zaidi na kuwa wategemezi au waraibu kwa  
haraka zaidi ya wanaume. Hii ni kwa sababu wanawake wanapoanza matumizi  
ya dawa za kulevya au pombe huongeza kiwango wanachotumia kwa haraka  
zaidi ya wanaume. Halikadhalika, ni rahisi kwa wanaume kupata huduma za  
matibabu kuliko wanawake watumiaji. Hivyo wanawake wanaotumia dawa za  
kulevya huathirika zaidi kiafya kuliko ilivyo kwa wanaume watumiaji.

2.4 Ukamataji wa Dawa za Kulevya Duniani
Ushirikiano wa vyombo vya dola kimataifa umeonesha mafanikio kwani  
kumekuwa na ongezeko la dawa za kulevya zinazokamatwa kimataifa. Mfano,  
katika mwaka 2015 ukamataji wa cocaine kimataifa ulivunja rekodi ambapo  
uliongezeka kwa kati ya asilimia 45 na 55 ya ukamataji wa miaka ya nyuma.  
Ukamataji wa dawa za kulevya za jamii ya afyuni nao uliongezeka kwa asilimia  
kati ya 23 na 32 katika kipindi cha mwaka 2009 hadi mwaka 2015.

Kiasi cha heroin na morphine kilichokamatwa katika nchi za Bulgaria, Ugiriki  
and Uturuki katika kipindi cha miaka ya 2014-2015 kilipungua ikilinganishwa  
na kiasi kilichokuwa kinakamatwa katika miaka ya 2012-2013. Hali hii 
 inawezekana kuwa ilisababishwa na wasafirishaji kubadilisha njia kutokana  
na wingi wa wakimbizi wanaokimbilia nchi za Ulaya. Hali ilikuwa tofauti kwa  
njia inayounganisha nchi za Armenia, Azerbaijan, Georgia, Ukraine na  
Romania ambapo kiasi cha heroin na morphine kilichokamatwa kiliongezeka  
katika vipindi hivyo viwili. Ukamataji wa dawa mbalimbali za kulevya katika  
mwaka 2015 umeainishwa kwenye jedwali lifuatalo:-

Jedwali 1: Dawa za Kulevya zilizokamatwa Duniani Mwaka 2015

Na.                                 Dawa ya kulevya                                Kiasi (Tani)
1. Bangi (majani na hashish)                                                   7 317
2. Cocaine                                                                                864
3. Afyuni ya utomvu- Opium                                                       587
4. Metamfetamini                                                                     132
5. Dawa tiba jamii ya afyuni (pharmaceutical opioids)               113
6. Heroin na morphine                                                                     90
7. Dawa mpya za kulevya za viwandani (NPS)                             57
8. Amfetamini                                                                                   52
9. Ecstasy                                                                                    6
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Usafirishaji wa dawa za kulevya umehamia katika njia ya Balkan inayopitia  
katika nchi za Caucasus (Armenia, Azerbaijan, Georgia, Iran na Russia)  
zikiikwepa Uturuki. Uturuki imekumbwa na wimbi la wakimbizi wanaokimbilia  
nchi za Ulaya na kuwafanya wafanyabiashara wa dawa za kulevya kubadilisha  
njia. Hatahivyo, njia ya Balkan imeendelea kuwa kitovu cha usafirishaji wa  
afyuni ambapo asilimia 40 ya ukamataji wote uliofanyika duniani katika mwaka  
2015 ulikuwa katika nchi inakopita njia hiyo. Kiasi cha heroin na morphine  
kilichokamatwa kwenye njia ya zamani ya Balkan inayopitia katika nchi za  
Bulgaria, Ugiriki na Uturuki kilipungua katika kipindi cha miaka ya 2014 hadi  
2015 ikilinganishwa na kiasi kilichokamatwa kwenye miaka ya 2012 hadi 2013.  
Hatahivyo, kiasi cha heroin na morphine kilichokamatwa kwenye njia mpya  
ya Balkan inayopitia katika nchi za Ulaya za Armenia, Azerbaijan, Georgia,  
Ukraine na Romania kiliongezeka katika vipindi hivyo.

2.5 Uhalifu na Biashara ya Dawa za Kulevya
Pamoja na makundi ya kihalifu kujihusisha na biashara ya kimataifa ya dawa za  
kulevya, mengi kati yao yameongeza wigo wa uhalifu kwa kujihusisha na uhalifu  
mwingine ikiwemo uhalifu wa kimtandao, biashara ya nyara za serikali, uvuvi  
haramu, ukataji wa miti, uchafuzi mkubwa wa mazingira, biashara ya kemikali  
zinazoharibu utando wa “ozone”, n.k. Utafiti uliofanywa na “Ueropol” kwa wauza  
dawa za kulevya kwenye nchi za Umoja wa Ulaya unaonesha karibu theluthi  
moja wanajihusisha na uhalifu mwingine ikiwemo biashara ya bidhaa (feki/ 
bandia/zilizo chini ya viwango), biashara ya binadamu, silaha na usafirishaji  
wahamiaji kimagendo.  

Katika magenge 5,000 ya kihalifu ya kimataifa yaliyogunduliwa na “Europol”  
kwenye nchi za Umoja wa Ulaya mwaka 2017, theluthi moja yalikisiwa  
kujihusisha na biashara ya dawa za kulevya. Hii inaashiria kuwa biashara ya 
dawa za kulevya ni shughuli iliyoenea zaidi kwa wahalifu wa kimataifa kuliko  
ilivyo kwa usafirishaji wa binadamu, utapeli, usafirishaji kimagendo wa  
wahamiaji, nk.

Magenge makubwa ya kihalifu yenye ngazi za uongozi madhubuti ya nchi  
za Mexico, Japan na Russia yameendelea kujihusisha na biashara ya dawa za  
kulevya hasa katika nchi za Ulaya. Hatahivyo, kumeibuka vikundi vidogo vya  
uhalifu wa kimataifa ambapo mwaka 2017 “Europol” ilikadiria asilimia kati ya  
30 hadi 40 ya uhalifu wote uliofanyika katika nchi za Umoja wa Ulaya ulifanywa  
na vikundi hivyo.
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1. Mitandao ya siri ya biashara ya dawa za kulevya
Maendeleo katika sekta ya mawasiliano yameleta neema kwa wauza dawa za  
kulevya kwani dawa za kulevya huweza kuuzwa na kununuliwa wakitumia  
mtandao wa siri bila ya wahusika kufahamiana wala kubainika kwa vyombo vya  
dola. Aidha, badala ya wanunuzi wa dawa za kulevya kutumia fedha za kawaida  
huweza kutumia fedha za kidigitali “bitcoins”ambazo hazipitii benki na hazina  
msimamizi anayeziratibu. Dawa za kulevya zilizozoeleka kununuliwa kwa  
mitandao hii ni bangi, ecstasy, cocaine, hallucinogens na dawa mpya za kulevya. 
Ingawa mauzo ya dawa za kulevya kwa njia hii ni madogo lakini yanaongezeka  
katika nchi zilizoendelea.

2. Utakatishaji wa fedha 
Asilimia 30 ya mauzo ya cocaine iliingia katika mtiririko wa fedha haramu.  
Aidha, UNODC iligundua kuwa asilimia 30 ya mauzo ya cocaine duniani  
yalitakatishwa na kupelekwa nje ya nchi husika katika mwaka 2009. Vilevile,  
utafiti ulifanyika mwaka 2016 kwa wahalifu wa dawa za kulevya waliokuwa  
magerezani nchini Italia uligundua kuwa theluthi moja ya fedha iliyokuwa  
inatumiwa kununulia cocaine ilitokana na fedha iliyotakatishwa nje ya nchi  
hiyo.

Biashara ya dawa za kulevya hudhoofisha uchumi wa nchi husika.  
Ukiangalia kwa haraka utafikiri kuwa fedha itokanayo na biashara ya dawa za  
kulevya itaongeza pato la ndani la nchi, la hasha. Fedha zitokanazo na biashara  
ya dawa za kulevya zinapochukua asilimia kubwa ya uchumi huongeza bei ya  
mali zisizohamishika, huvuruga biashara ya nje, huondoa ushindani kwenye  
biashara, huongeza tofauti ya vipato na kuongeza rushwa. Kwa hiyo wale  
wanaofanyakazi halali watashindwa kufanya biashara na kuondoka kwenye soko  
kwa kushindwa kushindana na wafanyabiashara ya dawa za kulevya. Matokeo  
yake utawala wa sheria hautakukwepo, rushwa itatawala na hatimaye fedha  
inayopatikana itatumika kuimarisha biashara ya dawa za kulevya. Tafiti  
zinaonesha utakatishaji wa fedha zinazotokana na biashara ya dawa za kulevya  
huwa na athari zaidi kwenye nchi masikini kuliko zile zilizoendelea. Utafiti  
uliofanywa na Shirika la Kimataifa linaloshughulikia Uchumi na Maendeleo  
“Organization for Economic Cooperation and Development” unaonesha ikiwa  
dola bilioni moja zitokananzo na biashara ya dawa za kulevya zitatakaswa  
(kuwekezwa kwenye shughuli halali) basi uchumi hushuka kwa kiasi cha  
asilimia 0.03 hadi 0.06.

3. Rushwa 
Biashara ya dawa za kulevya imetawaliwa na rushwa katika kila ngazi. Kwa  
mfano, katika ngazi za uzalishaji, wakulima wa dawa za kulevya huweza kutoa  
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rushwa kwa wanaotakiwa kuharibu mashamba yao na iwapo watakamatwa 
watatoa rushwa kwa polisi au majaji. Vilevile, katika ngazi ya utengenezaji wa  
dawa za kulevya huweza kuwarubuni wafanyakazi wa viwanda vya kemikali kwa  
kuwapa rushwa ili waweze kupata kemikali bashirifu. Inapofikia ngazi ya  
usafirishaji wa dawa za kulevya, rushwa huweza kutolewa kwa wakaguzi wa  
mipakani kwa kutumia mianya iliyo katika sekta ya usafirishaji. Aidha, katika  
ngazi ya mtumaiji wa dawa za kulevya rushwa huweza kutolewa kwa madaktari  
na wafamasia hususani inapohusisha dawa za tiba zenye asili ya kulevya.

4. Ugaidi na uasi
Hali hii hutegemea na eneo ambalo kundi husika lipo. Makundi haya hunufaika  
zaidi iwapo yatakuwepo kwenye eneo lenye dawa za kulevya. Ili kuweza  
kumiliki eneo kubwa makundi haya huhitaji fedha nyingi na kujikuta  
wakitegemea mapato kutoka kwenye shughuli za kihalifu na biashara ya dawa za  
kulevya. Kwa mfano, kundi la ugaidi la Taliban linafadhiliwa na fedha itokanayo  
na kutoza kodi wakulima na wafanyabiashara wa afyuni (opium). Pia baadhi ya  
viongozi wa kundi hilo wametuhumiwa na Baraza la Umoja wa Mataifa kufanya  
biashara ya dawa za kulevya.  Mwaka 2016, UNODC ilikadiria makundi ya  
uasi nchini Afghanstan kupata dola za kimarekani zipatazo milioni 150  
kutokana na kodi walizowatoza wakulima na wafanyabiashara wa afyuni na  
heroin. Hatahivyo, inaaminika kuwa fedha ambayo makundi haya inapata  
kutokana na biashara ya dawa za kulevya kuwa ni kubwa zaidi. Kwa mfano,  
mwaka 2011, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilikadiria pato la Taliban  
kwa mwaka kuwafikia dola za kimarekani milioni 400, ambapo nusu yake  
ilisadikika kupatikana kutokana na kujihusisha na biashara ya dawa za kulevya.

Kundi linguine la uasi lijulikananlo kama “The involvement of the  
Revolutionary Armed Forces of Colombia (FARC)” limekuwa likituhumiwa  
kupata fedha za kujiendesha kwa kujihusisha na biashara ya cocaine kwa  
miongo kadhaa. Kundi hili lilikuwa likilinda mashamba ya coca, kutoza kodi  
kemikali zinazotumika kutengenezea cocaine (kemikali bashirifu), kutoza  
ushuru ndege zinazotua kwenye viwanja vyake na kuuza cocaine. 

Vyombo vya habari pia vimetoa ushahidi vikihusisha vikundi vya ugaidi na  
majeshi ya waasi na biashara ya dawa za kulevya. Mfano, makundi ya kigaidi ya  
IS na ISIS ya Iraq na Syria hutengeneza na kutumia dawa za kulevya ya  
“captagon” ya vidonge ambayo ni mchanganyiko wa amfetamini na caffeine.  
Boko haram nayo inatuhumiwa kuwasaidia wafanyabiashara wa heroin na  
cocaine kusafirisha dawa hizo katika eneo la Afrika Magharibi. Boko Haram  
walipohojiwa mahakamani nchini Chad ilielezwa kuwa walikutwa na dawa za  
kulevya na walikuwa wakiuza na kutumia dawa hizo. Katika eneo la  
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Kaskazini ya Afrika kundi la kigaidi la Al-Qaida lilihusishwa na biashara ya 
bangi na cocaine hususani kwa kuwalinda wasafirishaji ingawa mapato  
yaliyotokana na kujihusisha na dawa za kulevya hayakuwa makubwa sana. 
Kwa kawaida, makundi ya ugaidi na uasi huwa na vyanzo tofauti vya mapato.  
Iwapo fedha itokanayo na biashara ya dawa za kulevya itakosekana basi huweza  
kuteka watu ili walipwe fedha na kuwaachia, kuvamia benki, kuuza bidhaa za  
maliasili au rasilimali kale. Hatahivyo, makundi yanayovamia raia wasio na hatia  
hawahitaji kuwa na fedha nyingi ili kufanikisha azma yao.
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SURA YA TATU

3 TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA NA UDHIBITI WAKE NCHINI
 3.1  UTANGULIZI
Tanzania inakabiliana na biashara na matumizi ya dawa za kulevya. Dawa  
zinazozalishwa nchini ni bangi na mirungi na zinazoingizwa nchini ni heroin  
na cocaine. Dawa zinazoongoza kwa matumizi nchini ni bangi ikifuatiwa na  
heroin, mirungi na cocaine. Aidha, kumekuwa na wimbi la uingizwaji wa  
kemikali bashirifu nchini bila kufuata taratibu na hivyo kuleta shaka kwamba  
huenda zikawa zinatumika kutengeneza dawa za kulevya.

3.2 Tatizo la Biashara ya Dawa za Kulevya  
Njia ya kusini ya kusafirisha heroin kutoka bara la Asia na kuingia Afrika  
Mashariki imeendelea kuwa chanzo kikuu cha uingizaji wa dawa za kulevya  
Afrika Mashariki hususan Tanzania. Dawa hizo za heroin ambazo zinapitishwa  
kwa njia hiyo hupelekwa nchi za bara la Asia, Ulaya na Amerika ya Kaskazini.

Katika kipindi cha mwaka 2017 Mamlaka imeimarisha udhibiti wa dawa za  
kulevya zinazopitia mipakani na kupunguza uingizaji wa dawa hizo nchini.  
Hali hii inadhihirishwa na ongezeko la dawa za kulevya zilizokamatwa ikiwemo  
heroin ambayo katika mwaka 2016 ilikamatwa kilo 42.26 ikilinganishwa na kilo  
185.557 mwaka 2017 zilizokamatwa mwaka 2017 ikiwa ni mara nne zaidi.

3.2.1 Ukamataji wa bangi na watuhumiwa
Takwimu zinaonesha kwamba kiasi cha bangi kilichokamatwa kimeshuka  
kutoka tani 68.23 kwa mwaka 2016 na kufikia tani 52.19 kwa mwaka 2017.  
Kushuka kwa kiasi kilichokamatwa kimechangiwa na juhudi zilizofanywa  
na vyombo vya dola katika kupambana biashara ya bangi. Vilevile, idadi ya  
watuhumiwa waliokamatwa wakijihusisha na bangi ilipungua kutoka 17,889  
kwa mwaka 2016 hadi kufikia 11,528 kwa mwaka 2017. 

Jedwali 2: Idadi ya Watuhumiwa na Kiasi cha Bangi kilichokamatwa 2007 - 2017

Mwaka           Kiasi cha Bangi (Tani)            Idadi ya Watuhumiwa wa Bangi
2007                           60                                                  7,161
2008                          76.4                                                  5,670
2009                          56.2                                                  3,382
2010                           4.03                                                    11
2011                           17.3                                                    39
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2012                         48.7                                                5,548
2013                         85.8                                                1,547
2014                         81.3                                              11,918
2015                        22.01                                              13,275
2016                        68.23                                              17,889
2017                        52.186                                              11,528

Grafu 1: Idadi ya Watuhumiwa na Kiasi cha Bangi kilichokamatwa 2007 - 2017
 

3.2.2 Ukamataji wa mirungi na watuhumiwa
Ukamataji wa mirungi uliongezeka kutoka tani 21.6 kwa mwaka 2016 hadi  
kufikia tani 67.8 kwa mwaka 2017 ikiwa ni ongezeko la zaidi ya mara tatu.  
Ongezeko hili lilichangiwa na operesheni nyingi zilizofanyika katika kupambana 
na biashara ya mirungi. Idadi ya watuhumiwa waliokamatwa wakijihusisha na  
mirungi ilipungua kutoka 2,397 kwa mwaka 2016 hadi kufikia 1,797 kwa mwaka  
2017. Kupungua kwa watuhumiwa kunachangiwa na watuhumiwa wengi  
kukamatwa na kiasi kikubwa cha mirungi na baadhi ya mirungi kukamatwa bila  
wahusika kuwepo.
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Jedwali 3: Idadi ya Watuhumiwa na Kiasi cha Mirungi kilichokamatwa 2007 -
2017

Grafu 2: Idadi ya Watuhumiwa na Kiasi cha Mirungi kilichokamatwa Nchini 
2007 - 2017
 

3.2.3 Ukamataji wa heroin na watuhumiwa
Jitihada kubwa za kupambana na biashara ya heroin ilifanikisha kuongezeka kwa  
ukamataji wa dawa hiyo kutoka kilo 42.26 mwaka 2016 na kufikia kilo 185.56  
mwaka 2017 ikiwa ni kiasi kikubwa kuwahi kukamatwa kwa kipindi cha miaka  

	

Mwaka Kiasi cha Mirungi (Tani) Idadi ya Watuhumiwa wa Mirungi 
2007 2.2 648 
2008 5.3 468 
2009 22.9 365 
2010 3.7 26 
2011 0.1 100 
2012 6.2 847 
2013 12.8 581 
2014 15.7 1,650 
2015 16.6 1,780 
2016 21.6 2,397 
2017 67.8 1,797 

648	

468	
365	

26	
100	

847	

581	

1,650	
1,780	

2,397	

1,797	

2.2	
5.3	

22.9	

3.7	
0.1	

6.2	

12.8	
15.7	 16.6	

21.6	

67.8	

0.0	

10.0	

20.0	

30.0	

40.0	

50.0	

60.0	

70.0	

80.0	

0	

500	

1000	

1500	

2000	

2500	

3000	

2007	 2008	 2009	 2010	 2011	 2012	 2013	 2014	 2015	 2016	 2017	

Idadi	ya	Watuhumiwa	-	Mirungi	 Kiasi	cha	Mirungi	(Tani)	

	

19



mitano iliyopita. Aidha, idadi ya watuhumiwa waliokamatwa wakijihusisha na  
heroin iliongezeka kutoka watu 716 kwa mwaka 2016 hadi kufikia watu 1,005  
kwa mwaka 2017.

Jedwali 4: Idadi ya Watuhumiwa na Kiasi cha Heroin kilichokamatwa 2007 - 
2017
Mwaka        Kiasi cha Heroin    (Kg)      Idadi ya Watuhumiwa wa Heroin
2007                       16.2                                                  254
2008                        3.7                                                  203
2009                          9                                                  122
2010                      185.8                                                   15
2011                     264.26                                                   20
2012                       260                                                 400
2013                        36                                                  75
2014                       400                                                 584
2015                     64.75                                                 474
2016                    42.26                                                 716
2017                   185.557                                               1,005

Grafu 3: Idadi ya Watuhumiwa na Kiasi cha Heroin kilichokamatwa 2007 - 2017
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2016 ikilinganishwa na kilo 4.143 zilizokamatwa mwaka 2017. Kuna uwezekano  
kuwa kiasi cha cocaine kilichokuwa kinaingizwa nchini kilipungua.  Takwimu  
zinaonesha kuwa watuhumiwa wengi waliokamatwa wakijihusisha na cocaine  
kwa mwaka 2017 walikutwa na kiasi kidogo cha dawa hiyo.

Jedwali 5: Idadi ya Watuhumiwa na Kiasi cha Cocaine kilichokamatwa 2007 - 
2017
Mwaka              Kiasi cha Cocaine (Kg)          Idadi ya Watuhumiwa wa Cocaine
2007                            6.64                                                       138
2008                            3.5                                                       251
2009                           4.39                                                       108
2010                          62.97                                                         8
2011                           128                                                        30
2012                          151                                                       138
2013                           4                                                        20
2014                              45                                                       351
2015                        17.79                                                       281
2016                       18.52                                                       263
2017                        4.143                                                       243

Grafu 4: Idadi ya Watuhumiwa na Kiasi cha Cocaine kilichokamatwa 2007 - 
2017
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Dawa nyingine za Kulevya zilizokamatwa ni gramu 6.5 za Mandrax  
zilizokamatwa jijini Dar es Salaam na kilo tano za bangi iliyosindikwa (hashish). 

3.2.5 Uteketezaji wa mashamba ya bangi na mirungi 
Katika kipindi cha mwezi Januari hadi Desemba, 2017 Mamlaka ikishirikiana  
na Jeshi la Polisi iliteketeza jumla ya mashamba ya bangi 230 yenye ukubwa  
wa ekari 646.5 ikilinganishwa na mashamba ya bangi 126 yenye ukubwa wa  
ekari 229.57 yaliyobainika mwaka 2016. Hilo ni ongezeko la mashamba 104  
sawa na asilimia 82.5. Mikoa iliyoongoza kwa kilimo cha bangi ni Mara,  
Arusha, Njombe, Tanga, Simiyu, Rukwa, Geita na Morogoro. Katika kipindi  
hicho mashamba ya mirungi ya ukubwa wa ekari 64.5 yaliteketezwa huko Same  
mkoani Kilimanjaro. 
 

Picha ya 1: Uteketezaji wa bangi iliyokamatwa.

3.3 Udhibiti wa kemikali bashirifu na dawa tiba zenye asili ya kulevya

3.3.1 Kemikali bashirifu
Moja ya njia za kudhibiti uingizwaji holela wa kemikali bashirifu nchini ni kutoa  
vibali. Kwa mwaka 2017, makampuni 167 yalipewa vibali vya kuingiza kemikali  
bashirifu nchini. Aidha, kiasi cha tani 116,261.08 na lita za ujazo 13,016,466.7  
za kemikali bashirifu ziliingizwa nchini kihalali kutoka katika nchi mbalimbali.  
Uingizwaji nchini kemikali hizi unahitaji udhibiti na usimamizi madhubuti ili  
kuhakikisha kwamba kemikali hizo zinatumika tu katika matumizi sahihi.
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Katika kipindi hicho makampuni 77 yalifanyiwa ukaguzi katika mikoa kumi  
ya Tanzania bara. Mikoa hiyo ni Dodoma, Iringa, Arusha, Kilimanjaro,  
Dar es salaam, Tanga, Morogoro, Pwani, Mwanza na Mara ili kuhakiki  
mwenendo wa matumizi ya kemikali bashirifu na kutoa elimu juu ya madhara  
yanayoweza kusabishwa na matumiz mabaya ya kemikali hizo. 

Katika ukaguzi huo jumla ya makampuni matatu yalipatikana na makosa  
mbalimbali ikiwemo kutokuwa na vibali vya kuingiza kemikali nchini. Aidha,  
asilimia 90 ya makampuni yote yalionekana kuwa na utunzaji mbaya wa  
kumbukumbu za kemikali. Jumla ya lita 304,513 na kilo 22,143 za kemikali  
bashirifu zilikamatwa.

                     

Picha ya 2: Baadhi ya kemikali bashirifu zilizokamatwa zikiwa zimefunikwa na  
     magunia ya pumba ikiwa ni mojawapo ya mbinu za wahalifu ili  
         zisigundulike

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya kwa kushirikiana na  
TFDA, na GCLA walibaini uchepushwaji wa kemikali bashirifu aina ya  
Pseudo-ephedrine kiasi cha kilo 8.358 katika kiwanda cha kutengeneza dawa za  
binadamu. Uchepushwaji huo ulisababisha kiwanda hicho kutengeneza dawa  
aina ya Coldril yenye kiwango kidogo cha kiambata hicho. Zaidi ya lita 10,000 za 
dawa hiyo zimezuiwa kwa uchunguzi zaidi.

3.3.1.1 Mfumo wa udhibiti wa kemikali wa kielektroniki
Katika kipindi cha mwaka 2017, ulifanyika ufuatiliaji wa mienendo ya  
usafirishaji wa kemikali bashirifu  kwa makampuni zaidi ya 40 kupitia mifumo  
ya kieletroniki na  kubadilishana taarifa na taasisi za  udhibiti za ndani na za  
kimataifa. Katika kipindi hicho, Mamlaka imeweza kufuatilia na kuchukua  
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hatua mbalimbali ikiwemo kuzuia uingizwaji nchini wa kemikali bashirifu zenye  
zaidi ya tani 500 kutoka nchi mbalimbali.

Aidha, marekebisho ya sheria yaliyofanyika mwaka 2017, yaliipa Mamlaka  
uwezo wa kufanya uchunguzi wa kimaabara ili kubaini dawa za kulevya na  
kemikali bashirifu zinazokamatwa, hatua ambayo itarahisisha na kuharakisha  
upelelezi wa kesi. Katika kutekeleza hili, Mamlaka ilianza mchakato wa  
kuanzisha maabara yake.

3.3.2 Udhibiti wa dawa tiba zenye asili ya kulevya
Dawa tiba zenye asili ya kulevya ni kama benzodiazepines (valiam), ketamine,  
tramadol na pethidine. Katika kudhibiti matumizi haramu ya dawa tiba zenye  
asili ya kulevya, Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya kwa  
kushirikiana na Mamlaka ya Chakula na Dawa husimamia uingizwaji,  
usambazaji na matumizi ya dawa hizo. Udhibiti hufanyika kwa kufanya usajili,  
ukaguzi na utoaji wa vibali katika kampuni husika. Kwa mwaka 2017, jumla  
ya makampuni 222 yalikuwa yamesajiliwa kuingiza na kusambaza dawa tiba  
zenye asili ya kulevya nchini. Vilevile, makampuni 1,422 yalikuwa yamesajiliwa  
kusambaza dawa mbalimbali zikiwemo dawa tiba zenye asili ya kulevya. 

Katika kipindi hicho ukaguzi ulifanyika katika kanda saba na kuweza kufikia  
vituo vya kutolea tiba 52 pamoja na viwanda viwili vya kutengeneza dawa za  
binadamu ili kufuatilia uhifadhi, matumizi na utunzaji sahihi wa kumbukumbu  
za matumizi ya dawa tiba zenye asili ya kulevya. Hatahivyo, katika ukaguzi  
uliofanyika kwenye mikoa ya Mwanza na Mara iligundulika uwepo wa  
uchepushaji wa dawa tiba aina ya Pethidine.

3.4 Tatizo la matumizi ya dawa za kulevya
Dawa za kulevya zinazotumika kwa wingi nchini ni bangi, heroin, mirungi,  
cocaine, viyeyushi (gundi na petroli) na dawa tiba zenye asili ya kulevya.  
Katika siku za karibuni kumeanza kujitokeza tatizo la kuongezeka kwa matumizi  
mabaya ya dawa tiba zenye asili ya kulevya kama vile benzodiazepines, ketamine  
tramadol na pethidine.

3.4.1 Takwimu za Watumiaji
Kutokana na makadirio yaliyofanyika mwaka 2014 kutokana na tafiti  
mbalimbali, Tanzania ilikadiriwa kuwa na watumiaji wa dawa za kulevya aina  
ya heroin kati ya 250,000 hadi 420,500 na kati yao 30,000 wakitumia dawa hiyo  
kwa kujidunga (Consesus Estimate on Key Population Size and HIV Prevalence  
in Tanzania). Wengi wa watumiaji wa heroin wanapatikana kwenye miji  
mikubwa hasa Dar es Salaam, Tanga, Mwanza, Mbeya, Pwani, Morogoro,  
Dodoma na Arusha. 
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3.4.2 Madhara ya dawa za kulevya

Kiafya
Utumiaji wa dawa za kulevya husababisha magonjwa ya akili, utegemezi  
(addiction), kinywa, moyo, ini, ngozi, mapafu na mengineyo. Kutokana na  
kuchangia vifaa vya kujidunga na kufanya ngono zisizo salama kwa ajili ya  
kujipatia pesa za kununulia dawa za kulevya huongeza kuenea kwa maambukizi  
ya VVU na virusi vya homa ya ini kwa watumiaji.  

Vilevile kutokana na mazingira hatarishi ya matumizi ya dawa za kulevya,  
watumiaji wa dawa hizo wamekuwa na maambukizi ya kifua kikuu kulinganisha  
na jamii kwa ujumla. Matumizi ya kiwango kikubwa cha dawa za kulevya kuliko  
kilichozoeleka kwa mtumiaji, husababisha vifo vya ghafla hasa kwa wajidunga. 

Watumiaji wa dawa za kulevya hasa wanawake wajawazito wamekuwa  
wakijifungua watoto wenye utegemezi wa dawa za kulevya na mara nyingi  
watoto wanaozaliwa wamekuwa na matatizo mengine ya kiafya yakiwemo ya  
akili na kuathiri ukuaji wao. 

 Kijamii 
Dawa za kulevya zinasababisha mmomonyoko wa maadili katika jamii.  
Vijana ambao wanaishi kwenye jamii inayotumia na kufanya biashara ya dawa  
za kulevya wanaweza kujikuta wakitumia au kufanya biashara ya dawa hizi,  
hivyo kuharibika kwa kizazi kijacho. Matumizi ya dawa za kulevya yanachangia  
kuwepo kwa migogoro ya kifamilia katika jamii. 

Watumiaji wamekuwa wakijihusisha na tabia na vitendo viovu vikiwemo wizi,  
uporaji, biashara ya ngono na ubakaji. Jamii imekuwa ikiamini kuwa matumizi  
ya dawa za kulevya ni jambo la kujitakia, hivyo kuwanyanyapaa na kuwabagua  
watumiaji jambo linalosababisha kuendeleza vitendo vyao vya uhalifu na  
utumiaji wa dawa za kulevya. 

Kiuchumi.
Mfumuko wa bei ambao husababishwa na wenye fedha nyingi zinazotokana na  
dawa za kulevya kununua bidhaa kwa bei ya juu hivyo kufanya wananchi wenye  
kipato cha chini kushindwa kumudu gharama. Kuongezeka kwa tofauti kati ya  
wenye nacho na wasio nacho ambapo wenye fedha nyingi zinazotokana na  
biashara ya dawa za kulevya huweza kuhodhi sehemu kubwa ya rasilimali za  
jamii kama vile ardhi na kuwaacha wenye kipato cha kawaida bila chochote.  
Wenye kipato kikubwa kinachotokana na dawa za kulevya humudu kununua  
bidhaa nyingi kutoka nje ya nchi hivyo kufanya uchumi kudorora kutokana  
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na kutokuwepo na uwiano sahihi wa bidhaa zinazouzwa nchini na zile  
zinazoagizwa toka nje ya nchi. Ukwasi unaotokana na dawa za kulevya  
huchochea rushwa ambayo husababisha wafanyabiashara wa dawa za kulevya  
kuchukua fursa nyingi kama vile za kibiashara hivyo, huwaacha wawekezaji  
wenye kipato cha kawaida bila fursa. Vilevile, utakatishaji wa fedha zinazotokana  
na dawa za kulevya umekuwa chanzo kikubwa cha kuathiri uchumi wa nchi.

Matumizi ya dawa za kulevya huongeza mzigo kwa taifa kwa kuwa hupunguza  
nguvu kazi na husababisha uharibifu wa mali. Vilevile, gharama za udhibiti  
zikiwemo  utoaji wa elimu kwa umma, uteketezaji wa mashamba ya bangi,  
uendeshaji wa kesi, kuwatunza wafungwa magerezani na kutibu uraibu na  
magonjwa yanayoambatana na utumiaji wa dawa za kulevya huongeza mzigo  
kwa taifa na jamii kwa ujumla. Aidha, husababisha utoro mashuleni au kazini,   
kusitisha masomo  au kufukuzwa kazi na kuchangia kuongezeka kwa umaskini  
nchini.

Matumizi ya dawa za kulevya hudhoofisha afya za watumiaji ambao kundi  
kubwa ni vijana hivyo hushindwa kushiriki katika shughuli za uzalishaji kama  
vile kilimo na viwanda. Vilevile, matumizi ya dawa hizo huathiri sekta ya ajira  
kwa kuwa watumiaji walio kwenye ajira ufanisi wao hupungua hata wale ambao  
hawana ajira hawawezi kupata ajira kutokana na kuathiriwa na dawa za kulevya,  
hali hii hukwamisha ukuaji wa uchumi wa nchi.

Kiusalama
Watumiaji wa dawa za kulevya wamekuwa wakijihusisha na vitendo vya kihalifu  
kama vile wizi, ukabaji na uporaji hivyo kusababisha maeneo yenye  
watumiaji wa dawa za  kulevya kuwa na vurugu na kuyafanya si salama kwa  
kuishi. Matumizi ya dawa za kulevya kwa wanaoendesha vyombo vya usafiri  
wamekuwa wakisababisha ajali nyingi za barabarani na kupelekea uharibifu  
mkubwa wa mali na kugharimu maisha ya binadamu.

Fedha zinazopatikana kutokana na biashara ya dawa za kulevya hutumika  
kufadhili vikundi vya kigaidi; mfano kikundi cha kigaidi cha Taleban nchini  
Afghanistan hujihusisha na biashara ya heroin na fedha zinazopatikana  
hufadhili vitendo vya kigaidi sehemu mbali mbali duniani. Aidha, biashara  
ya dawa za kulevya huambatana na usafirishaji haramu wa binadamu ambapo  
wafanyabiashara wa dawa za kulevya wamekuwa wakifanya vitendo vya kikatili  
kwa kuwaweka rehani vijana wa kitanzania nje ya nchi ambao hupata mateso  
makali, ulemavu na wakati mwingine kuuawa pale biashara zisipofanikiwa.
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Kisiasa
Wafanyabiashara wa dawa za kulevya baadhi yao wamekuwa wakijiingiza katika 
shughuli za kisiasa na hivyo kuwepo na uwezekano wa nchi kupata viongozi  
wanaojihusisha na biashara ya dawa za kulevya. Pia, wafanyabiashara hao  
wanaweza kufadhili chaguzi na kuwaweka watu wao madarakani ili kulinda  
biashara zao. Hali hii huweza kuathiri mapambano dhidi ya dawa za kulevya.

Kidiplomasia 
Watanzania wapatao 1000 wamekamatwa katika nchi mbali mbali duniani  
wengi wao wakiwa China wakituhumiwa kujihusisha na dawa za kulevya  
katika nchi hizo. Hatua hiyo imechafua taswira ya nchi yetu katika medani  
za kimataifa. Watanzania wanapofika katika nchi za nje wamekuwa wakipata  
usumbufu mkubwa wa kupekuliwa zaidi kwa kudhaniwa kuwa wanaweza kuwa  
wamebeba dawa za kulevya.

Kimazingira.
Kilimo cha bangi na mirungi katika maeneo ya milima, misitu na kwenye  
vyanzo vya maji kimeendelea kuleta madhara makubwa ya kimazingira. Ukataji  
wa miti ya asili kwa ajili ya maandalizi ya mashamba ya bangi na mirungi  
hupunguza kiasi cha mvua, kuongeza joto na hatimaye kusababisha ukame.  
Madhara mengine yanayosababishwa na kilimo cha bangi na mirungi ni   
pamoja na kukauka kwa vyanzo vya maji, mmomonyoko wa ardhi na kutoweka  
kwa baadhi ya viumbe hai na uoto wa asili. Uharibifu huu umejidhihirisha  
katika baadhi ya safu za milima ya Uluguru, Usambara, Udzungwa na maeneo  
ya Arumeru. 

Watumiaji wa dawa za kulevya kwa njia ya kujidunga wamekuwa wakisababisha   
uchafuzi mkubwa wa mazingira katika maeneo wanayotumia kujidunga kama  
vile fukwe za bahari, vituo vya daladala, viwanja vya michezo na maeneo  
mengine mitaani, kwa kutupa ovyo mabomba ya sindano na kuongeza  
uwezekano wa kuambukizwa maradhi mbalimbali kwa jamii. Umwagaji ovyo wa  
kemikali zinazotumika kutengenezea dawa za kulevya huharibu mazingira, kuua  
viumbe hai na mimea pamoja na kuchafua maji ardhi.

3.4.3 Uelimishaji
Mamlaka
Mamlaka hutekeleza mkakati wa kuzuia watu wasijiingize katika matumizi ya  
dawa za kulevya kwa kutoa elimu kuhusu madhara ya matumizi na biashara ya  
dawa za kulevya kwa makundi mbalimbali ya kijamii ikishirikiana na wadau.  
Elimu hii hutolewa kupitia vyombo vya habari, machapisho, maonesho ya  
kitaifa, semina na makongamano.
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Elimu kwa umma ilitolewa kwenye maadhimisho ya Kitaifa ya Siku ya  
Kupiga Vita Dawa za Kulevya Duniani Juni, 2017 mkoani Dodoma; Maonesho  
ya Kibiashara ya Kimataifa maarufu kama Sabasaba, Wiki ya Vijana na Kilele  
cha Mbio za Mwenge Zanzibar, kongamano la vijana kitaifa lililoandaliwa na  
shirika la Save the Children jijini Dar es Salaam; Semina ya wanafunzi wa Chuo  
Kikuu Kishiriki cha Elimu cha Chuo Kikuu cha Dar es salaam (DUCE); Jubilei  
ya miaka 100 ya Uskauti Tanzania iliyofanyika mkoani Dodoma na Arusha  
pamoja na semina kwa wajumbe wa Baraza la Waislamu Tanzania (BAKWATA)  
jijini Dar es Salaam. 

Semina elekezi ilitolewa kwa mawakili wa Serikali, waendesha mashtaka na  
wakuu wa upelelezi kuhusu ushughulikiaji wa kesi za dawa za kulevya na  
marekebisho yaliyofanywa kwenye Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa  
za Kulevya, jijini Mwanza. Aidha, wadau kadhaa walijitokeza kuhaririwa  
maudhui ya vitabu na filamu vilivyokusudiwa kutumika kutoa elimu juu ya  
tatizo la dawa za kulevya kwa walengwa mbalimbali.  

Elimu Iliyotolewa na Wadau
Mashirika yasiyo ya kiserikali yamekuwa mstari wa mbele katika kushirikiana  
na Mamlaka katika kutoa elimu ya dawa za kulevya kwa njia za klabu za kupinga  
dawa za kulevya mashuleni, michezo, mikutano ya ustiri wa mihadarati,  
Unasihi, huduma za mikoba, kongamano na semina za uelimishaji rika kwa  
watumiaji wa dawa kulevya ili waweze kuachana kabisa na matumizi ya dawa za  
kulevya na kujijenga kiimani. 

Mashirika ya Tanzania International Organization of Good Templars (T-IOGT)  
na Youth Achievement Village in Tanzania (YAVT) yalifungua klabu za kupinga  
dawa za kulevya katika shule mbalimbali za Dar es salaam. Wadau wengine  
waliotoa elimu ni; Kibwena Community Development (KICODE), Nurget  
Development Tanzania (NDT), Green kids and Youth Foundation, Peer to  
Peer Supporting Group (P2PSG),  Alcoholic and Drug Addiction Organization  
(AADAO), 
 
Kimara Peer Educators and Health Promoters Trust Fund.
Methadone Family Against Drug Abuse (MEFADA) iliwaandaa watumiaji wa  
dawa za kulevya ili waweze kupata tiba ya methadone, kutoa misaada ya kisheria  
na kufundisha afya ya uzazi. Tandika Youth Rehabilitation and Handcraft Group  
(TAYOHAG) ilifanya mikutano ya ustiri wa mihadarati ili kuwasaidia watumiaji  
na waliopata nafuu dhidi ya matumizi ya dawa za kulevya. Asasi ya Elimisha  
Initiative ilitoa huduma ya kisaikolojia na unasihi katika nyumba tano za upataji  
nafuu (sober houses) na kutoa elimu kwa njia ya radio, televisheni na mitandao  
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ya kijamii. Youth Counseling and Rehabiliataion Centre (YCRC) ilitoa huduma  
kwa watoto na vijana walio katika mkinzano na sheria na wale walio katika  
hatari ya kukinzana na sheria. 

3.5 Upunguzaji madhara yatokanayo na matumizi ya dawa za kulevya  
 (Harm reduction)
Moja ya mikakati mikuu ya kupambana na tatizo la dawa za kulevya nchini ni  
kupunguza madhara yanayotokana na matumizi ya dawa za kulevya. Katika  
kutekeleza mkakati huo Mamlaka huratibu uandaaji wa miongozo mbalimbali,  
huduma za matibabu kwa waraibu na kutoa elimu ya kurekebisha tabia.  
Huduma zinazojihusisha na upunguzaji madhara nchini ni pamoja na tiba ya  
methadone, hatua 12 zinazotolewa kwenye nyumba za upataji nafuu na huduma  
za mikoba zikihusisha utoaji elimu juu ya tabia, ugawaji vifaa vya udungaji  
salama na utoaji rufaa kwa masuala ya kiafya, sheria, kisaikolojia, nk.

3.5.1 Tiba ya methadone
Kwa kushirikiana na Wizara ya Afya na Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na  
Watoto pamoja na wadau wa maendeleo, Mamlaka imepunguza madhara  
yatokanayo na matumizi ya dawa za kulevya kwa kupanua na kusimamia  
uendeshaji wa huduma ya methadone kwa waathirika wa dawa za kulevya  
nchini. Methadone ni tiba ya kisayansi kwa waathirika wa dawa ya kulevya aina  
ya heroin na imeidhinishwa na mashirika ya Umoja wa Mataifa ya UNODC,  
WHO na UNAIDS. Tiba hii inasaidia katika kuondoa utegemezi wa dawa za  
kulevya. Huduma hii ilianza rasmi nchini mwaka 2011, hadi kufikia Desemba  
2017, tiba ya Methadone imeweza kutolewa bure katika kliniki nne ambazo ni  
Muhimbili, Mwananyamala, Temeke na Mbeya. Jumla ya wategemezi wa dawa  
za kulevya 4,307 walipatiwa methadone na huduma za magonjwa  
yanayoambatana na matumizi ya dawa za kulevya katika kipindi hicho.

Mamlaka pia ilisimamia utafiti wa matumizi ya dawa ya methadone nyumbani  
badala ya kunywa dawa kituoni, ili kusaidia waathirika kupata huduma kwa  
urahisi zaidi. Aidha, Mamlaka imesimamia ununuzi, uagizaji, usambazaji, na  
utunzaji wa dawa ya methadone nchini kwa bei nafuu hivyo kupunguza  
gharama za manunuzi na uchepushaji wa dawa hiyo. Watumishi wa afya  
wapatao 150 walijengewa uwezo kwa kupewa mafunzo ya utoaji wa huduma  
ya methadone na kuboresha miundo mbinu katika hospitali ili kuanza kutoa  
huduma ya methadone.

Tiba ya Methadone inasaidia kupunguza utegemezi wa dawa ya kulevya aina ya  
heroin. Waathirika wanaopatiwa huduma hii pia hupewa huduma ya uchunguzi  
na matibabu ya magonjwa mengine kama vile; maambukizi ya VVU, homa ya  

29



ini aina ya B na C, kutibu kifua kikuu, kifua kikuu sugu na magonjwa ya zinaa.  
Pia husaidia kupunguza uwezekano wa watumiaji kufa kwa kuzidisha kiwango  
cha dawa kutokana na matumizi ya dawa za kulevya. Waathirika wa dawa za  
kulevya hupata huduma nyingine za afya kama vile huduma za magonjwa ya  
akili, huduma za uzazi kwa mama na mtoto na huduma nyingine za kijamii.  
Tiba ya methadone imesaidia kupunguza mzunguko wa pesa chafu kwa  
wauzaji na wasambazaji wa dawa za Kulevya nchini na kuleta mabadiliko chanya  
ya kitabia na kupunguza vitendo vya kihalifu na uvunjifu wa amani kutokana na  
matumizi ya dawa za kulevya.

Kumekuwa na idadi kubwa ya wanaume kuliko wanawake wanaopata tiba ya  
methadone kwa sababu tatizo la matumizi ya dawa za kulevya huwakumba  
wanaume zaidi kuliko wanawake. Hali hiyo inadhihirika katika takwimu  
za waraibu waliopatiwa tiba ya methadone katika vituo husika. Majedwali  
yafuatayo yanaonesha mchanganuo wa waraibu waliofanikiwa kupata huduma  
ya tiba ya methadone katika vituo hivyo kwa mwaka 2017 pamoja jumla ya idadi  
ya waraibu ambao wamewahi kupatiwa tiba ya methadone tangu ilipoanzishwa 
katika vituo mbalimbali nchini.

Jedwali 6: Waraibu Waliopata Huduma ya Methadone Tangu Kuanzishwa 
Hadi Mwaka 2017

Kituo Waliosajiliwa Wanaume Wanawake
Muhimbili 1,497 1,412 85
Mwananyamala 1,641 1,409 232
Temeke 1,139 1,078 61
Mbeya 30 26 04
Jumla kuu 4,307 3,925 382

Jedwali 7: Waraibu Waliopata Huduma ya Methadone Nchini Januari -  
Desemba 2017

Muhimbili Mwananyamala Temeke Mwanza Jumla
Waliosajiliwa 598 263 215 30 1,106
Wanaume 582 252 208 26 1,068
Wanawake 16 11 7 4 38

3.5.2 Nyumba za upataji nafuu (sober house)
Nyumba hizi zinaendeshwa na asasi zisizo za kiserikali ambapo waathirika wa  
aina mbalimbali za dawa za kulevya husaidiwa kuachana na matumizi ya dawa  
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hizo kwa kutumia hatua 12 za upataji nafuu bila kutumia dawa yoyote. Katika  
nyumba hizo waathirika hupatiwa unasihi, elimu ya dawa kulevya na stadi za  
maisha, na namna ya kuishi bila kutumia dawa za kulevya. Waathirika  
hulazimika kukaa katika nyumba hizo kwa kipindi kisichopungua miezi minne.  
Katika kipindi hicho pia hupatiwa mafunzo mbalimbali ya ujasiriamali. 
Mamlaka ina jukumu la kusimamia uanzishwaji na uendeshaji wa nyumba za  
upataji nafuu. Katika kipindi cha mwaka 2017 Mamlaka ilikamilisha mwongozo  
wa namna ya kuanzisha na kuendesha nyumba za upataji nafuu (The Guideline  
Manual of Standards for Establishing and Operating Sober Houses in Mainland  
Tanzania) ili nyumba hizo ziweze kuendeshwa kwa ufanisi zaidi. Hadi kufikia  
Desemba 2017 nyumba 24 zilianzishwa katika mikoa 11 ya Tanzania bara nyingi  
zikiwa katika jiji la Dar es Salaam.

Jedwali 8: Mikoa yenye Nyumba za Upataji Nafuu zinazotambuliwa na Mamlaka

No. Mkoa Jina la Shirika Jina la Nyumba
1 Arusha Kipepeo Foundation Treatment Centre S.H

Tz Sobriety and 
Chance Foundation

Arusha Recovery Community
Meru Recovery Community

2. Dar es Salaam Pillimisanah  
Foundation

Back to Life Sober House Na.1

Back to Life Sober House Na. 2
Back to Life Sober House Na. 3

PEDDEREF House of Wisdom
Drug Free Tanzania Imani Sobriety Recovery Care 

Center
Right Way
The ties that bind us recovery 
centre

Kipepeo Foundation South beach S. H
Tanzania Sobriety 
Initiative
Morogoro Recovery 
Community TZ

MRC Na. 1

MRC Na. 2
Changamoto ni 
Matumaini
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New Vision of Life 
Society

3. Dodoma PEDDEREF Dodoma S. H
4. Iringa Iringa sober house
5. Kagera Sobriety Forever Reh. 

Center
6. Kilimanjaro Kipepeo Foundation Treatment center S.H

Stay Clean  
Foundation

Good Will Recovery Community

Northern Hill sober house
Kilimanjaro New 
Vision 

7. Morogoro Kipepeo Foundation Free at last S. H
8. Mwanza Pillimisanah  

Foundation
Back to Life Sober House Na.4

9. Pwani Life and Hope  
Rehabilitation
Filbert bay  
Foundation
The Light of Miracle 
Organization

Women’s of hope Rehabilitation

10. Tabora Tabora Sober house
11. Tanga Tanga drug Free Sober house Na. 1

Sober house Na. 2
Gift of  Hope  
Foundation

3.6 Masuala Mtambuka 
Katika juhudi za kuimarisha udhibiti na usimamizi wa kemikali bashirifu  
nchini, Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya kwa  
kushirikiana na taasisi nyingine imeanzisha mchakato wa kuhusisha sekta  
binafsi ili kufanya kazi pamoja na vyombo vya udhibiti wa kemikali hizo. Kwa  
mwaka 2017, Mamlaka kwa kushirikiana na vyombo vya udhibiti iliweza  
kupeleka baadhi watumishi kujifunza namna ya uanzishwaji wa ushirikiano na  
sekta binafsi kutoka katika nchi ambazo zinanufaika ambazo ni Ufaransa na  
Uswisi. Katika kuhakisha kwamba ushirikiano huo unaanzishwa nchini,  
Mamlaka za udhibiti ambazo ni DCEA, TFDA, GCLA, TRA, TPA, Jeshi la polisi  
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na Baraza la Wafamasia zimeungana pamoja kusimamia uanzishwaji wa  
ushirikiano huo.

Aidha, Mamlaka ilishiriki mikutano mbalimbali ya kitaifa na kimataifa  
inayohusu udhibiti wa biashara na matumizi na tiba ya matumizi ya dawa za  
kulevya kwa kushirikiana na vyombo vya kimataifa kama vile INCB, UNODC  
na CND. 
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SURA YA NNE

4 CHANGAMOTO NA MIKAKATI YA BAADAYE
Udhibiti wa biashara na matumizi ya dawa za kulevya kwa mwaka 2017 ulikuwa  
na mafanikio licha ya kuwepo kwa matatizo na changamoto mbalimbali. Sura  
hii imeainisha changamoto na mikakati iliyojiwekea Mamlaka katika kuongeza  
ufanisi wa udhibiti wa dawa za kulevya nchini.

4.1 Changamoto

 1) Upungufu wa  rasilimali watu na vitendea kazi,

 2) Ukubwa wa mipaka na ukanda mrefu wa bahari ya Hindi  
  unaosababisha udhibiti wa dawa za kulevya kuwa mgumu,

 3) Kasi ya ukuaji wa teknolojia unaotumiwa na wauzaji na  
  wasambazaji wa dawa za kulevya, 

 4) Uelewa mdogo na unyanyapaa juu ya tatizo la dawa za kulevya  
  katika jamii,

 5) Kukosekana kwa mfumo madhubuti wa ukusanyaji wa takwimu  
  za ukubwa wa tatizo la dawa za kulevya, madhara na utoaji wa  
  huduma za kijamii,

 6) Ugumu wa tiba kwa waathirika wa dawa za kulevya kutokana na  
  uhusiano wa uraibu wa dawa za kulevya na maambukizi ya VVU,  
  kifua kikuu, homa ya ini na magonjwa ya akili, 

 7) Ukosefu wa mfumo rasmi wa kuwajengea uwezo wa ujasiriamali  
  wanaoacha matumizi ya dawa za kulevya baada ya tiba,

 8) Kukinzana kwa sheria ya kudhibiti na kupambana dawa za  
  kulevya katika nchi nyingine, 

 9) Upungufu wa vituo vya kutoa huduma za matibabu kwa  
  watumiaji wa dawa za kulevya, 

 10)  Upungufu wa rasilimali fedha hasa katika kusaidia asasi za kiraia  
  zinazofanya kazi ya udhibiti wa dawa za kulevya.
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4.2 Mikakati

 1) Kuwajengea uwezo watendaji katika udhibiti wa dawa za kulevya  
  ikiwemo kuwapatia mafunzo, 

 2) Kuinua uelewa kuhusu tatizo la dawa za kulevya na uchepushwaji  
  wa kemikali bashirifu na dawa tiba zenye asili ya kulevya  
  katika jamii kama vile kuanzisha klabu za mapambano dhidi ya  
  dawa za kulevya mashuleni,

 3) Kuhakikisha huduma za matibabu zinawafikia walengwa wengi  
  zaidi,

 4) Kuimarisha udhibiti wa dawa za kulevya kwa kutumia teknolojia  
  ya kisasa ikiwemo kuanzisha maabara itakayotambua aina  
  mbalimbali za dawa za kulevya pamoja na kubaini watumiaji wa  
  dawa hizo,

 5) Kuimarisha udhibiti wa matumizi na biashara ya dawa za kulevya  
  ikiwemo kufanyia marekebisho Sheria ya Kudhibiti na  
  Kupambana na Dawa za Kulevya na. 5 ya Mwaka 2015.
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Imeandaliwa na:-

  Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 
8 Barabara ya Kivukoni, S.L.P. 80327, 11486 Dar es Salaam, Tanzania.

Simu+255 22 2152532, Fax:+255 22 2152820
Barua Pepe: cg@dcea.go.tz
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